;

Đổi CMND sang căn cước công dân có phải điều chỉnh lại sổ đỏ hay không?

Thời gian gần đây có nhiều người thắc mắc về đổi CMND sang căn cước công dân có cần phải làm thủ tục điều chỉnh lại sổ đỏ hay không? Bài viết dưới đây chúng tôi sẽ cung cấp các thông tin chi tiết xoay quanh vấn đề này để quý vị hiểu chính xác về vấn đề.

Những thắc mắc về điều chỉnh sổ đỏ từ việc đổi CMND sang căn cước công dân

Việc đổi CMND sang CCCD là vấn đề nhận được sự quan tâm lớn của người dân. Những câu hỏi mà chúng tôi thấy nhiều nhất trong những ngày qua đó là:

  • Tôi vừa được cấp CCCD từ CMND 9 số. Nay số CMND và CCCD có sự thay đổi, vậy xin hỏi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (QSDĐ) của tôi được cấp trong thời gian tôi sử dụng thẻ CMND cũ có phải điều chỉnh lại?
  • Chứng minh thư của tôi cũ quá mờ hết số nên tôi đã đến công an huyện thực hiện thủ tục để cấp thay đổi sang thẻ căn cước công dân. Hiện tại một số giấy tờ tôi không khớp với căn cước công dân mới, tôi quan tâm nhất là bìa đỏ căn nhà mảnh đất là tài sản có giá trị nhất. Tôi phải làm thế nào để thông tin trên sổ đỏ khớp với thông tin của thẻ CCCD mới?
  • Giấy chứng minh nhân dân 9 số (CMND) của tôi sắp hết hạn, tôi muốn cấp đổi sang thẻ căn cước công dân (CCCD). Nhưng tôi lo vì giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (QSDĐ) ghi số CMND. Vậy khi cấp đổi sang CCCD, tôi có phải đính chính lại giấy chứng nhận QSDĐ hay không? Nếu có, thủ tục đính chính ra sao?

Đây là những câu hỏi chung được nhiều người quan tâm nhất mà chúng tôi tổng hợp lại. Có thể thấy thắc mắc của đa số mọi người đều là khi thay đổi từ CMND sang CCCD thì có cần phải điều chỉnh lại không? Nếu có thì thủ tục sẽ như thế nào?

doi-cmnd-sang-cccd-co-phai-dieu-chinh-so-do

Vậy chuyển CMND sang sổ đỏ có cần phải điều chỉnh sổ đỏ?

Để trả lời cho thắc mắc này, chúng tôi đã tham khảo ý kiến của Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn luật sư TP. Hồ Chí Minh và nhận được câu trả lời như sau:

Thứ nhất, căn cứ vào khoản 1 Điều 5 Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT đã được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT, trên trang 1 của Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sổ đỏ) ghi họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân (số Chứng minh nhân dân, số Căn cước công dân)… của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất.

Căn cứ vào điểm g khoản 1 điều 17 Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT đã được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT, người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được phép làm thủ tục thay đổi số Căn cước công dân trên sổ đỏ mà không phải làm lại hay cấp đổi sổ đỏ.

Thứ hai, căn cứ vào khoản 6 Điều 7 Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT, người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất nộp 01 bộ hồ sơ cho cơ quan có thẩm quyền để thay đổi số Căn cước công dân trên sổ đỏ. Hồ sơ bao gồm:

– Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK.

– Bản gốc sổ đỏ đã cấp.

– Bản sao thẻ Căn cước công dân mới.

Đồng thời, người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất mang theo Căn cước công dân mới để xuất trình cho cơ quan có thẩm quyền đối chiếu (khi có yêu cầu).

Thứ ba, pháp luật không bắt buộc người dân khi đổi từ Chứng minh nhân dân sang thẻ Căn cước công dân phải điều chỉnh thông tin trên sổ đỏ. Tuy nhiên, đây là quyền lợi của người dân và nên thực hiện; bởi khi điều chỉnh thông tin trên sổ đỏ cho đúng với Căn cước công dân mới sẽ đảm bảo thống nhất về mặt giấy tờ; sau này nếu có bán, cho thuê nhà đất đó sẽ thuận lợi, diễn ra nhanh chóng, không phải tốn thời gian để “chứng minh mình là chính chủ của nhà đất đó”.

Tóm lại:

Hiện tại pháp luật không bắt buộc người dân phải đổi từ CMND sang CCCD. Trường hợp CMND hết hạn hoặc người dân có nhu cầu đổi sang CCCD thì pháp luật cũng không bắt buộc phải điều chỉnh thông tin trên sổ đỏ. Tuy nhiên để đảm bảo thống nhất về mặt giấy tờ và dễ dàng cho việc mua bán sau này thì công dân nên điều chỉnh thay đổi thông tin cho khớp với thẻ CCCD mới.

Trên đây là các thông tin chi tiết về vấn đề điều chỉnh sổ đỏ khi thay đổi từ CMND sang CCCD. Nếu có thắc mắc về vấn đề này, quý vị có thể liên hệ tới hotline 0971708998 hoặc chat trực tiếp với chúng tôi để được tư vấn sớm nhất.

NHẬN TƯ VẤN CHI TIẾT TỪ CHUYÊN GIA

HOTLINE: 0971 70 8998

Xem thêm:

Các dự án tại Quảng Ninh 2020

Ưu và nhược điểm của du lịch Quảng Ninh 2020

Nguồn: condohotelhalong.vn